Quy định xử phạt xe không chính chủ 2017

248

Bắt đầu từ ngày 01/01/2017 các phương tiện giao thông không chính chủ sẽ bị phạt theo  Nghị định 46 về xử phạt đối với lỗi xe không chính chủ. 

Hình ảnh minh họa

Quy định xử phạt xe không chính chủ 2017 cụ thể như sau:

  • Phạt từ 100.000 – 200.000 đối với các cá nhân là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe cơ giới tương tự không làm thủ tục sang tên đổi chủ
  • Phạt từ 200.000 – 400.000 đối với các tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe cơ giới tương tự không làm thủ tục sang tên đổi chủ

Việc xử lý đối với chủ phương tiện không làm thủ tục đăng ký sang tên xe theo quy định khi mua, được cho, tặng, được phân bổ, điều chuyển, thừa kế chỉ được thực hiện trong 2 trường hợp

  • Trường hợp 1: Thông qua công tác điều tra, giải quyết vụ tai nạn giao thông (TNGT) gây hậu quả từ mức nghiêm trọng trở lên
  • Trường hợp 2: Qua công tác đăng ký xe

Khi mượn xe đi Cảnh sát giao thông có được kiểm tra chính chủ hay không?

Thiếu tướng Nguyễn Hữu Dánh, Phó cục trưởng Cục CSGT (Bộ Công an) cho biết: “Lực lượng CSGT phải làm theo đúng quy định pháp luật. Điều 30 của nghị định 46 quy định, người không chuyển quyền sở hữu khi mua bán, cho tặng thì bị phạt hành chính theo quy định.

Còn vợ đi xe của chồng, con đi xe của cha, anh mượn xe của em… thì không phát sinh pháp lý nên không ai phạt người mượn xe cả”.

Trong trường hợp nào CSGT được quyền kiểm tra phương tiện chính chủ hay không?

Thiếu tướng Dánh giải thích: “Trong quy định chỉ đưa ra 2 trường hợp, đó là khi xảy ra TNGT gây hậu quả nghiêm trọng và khi đến làm thủ tục đăng ký xe nếu mua bán lâu không chuyển quyền sở hữu thì sẽ bị xử phạt